Ngày đăng:  Thứ năm, 07/07/2016 | 10:47 GMT+7

Hỏi: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của nhà tôi ghi cấp cho hộ gia đình. Như vậy, theo pháp luật hiện hành thì hộ gia đình bao gồm những người nào (những người ở trước đó khi chưa được cấp giấy hay hiện tại họ đang sử dụng đất)?

Phạm Thị Bích (pthbich_Tienngiang16@gmail.com) 

Những người có quan hệ huyết thống, hôn nhân,... có quyền sử dụng đất chung tại
thời điểm được nhà nước giao đất được gọi là hộ gia đình sử dụng đất

Trả lời:

Khoản 29 Điều 3 Luật Đất đai quy định, hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ huyết thống, hôn nhân hoặc nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, hiện đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được nhà nước cho thuê đất, giao đất, công nhận quyền sử dụng đất và nhận chuyển quyền sử dụng đất.

Như vậy là việc xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất được xác định tại thời điểm được nhà nước cho thuê đất, giao đất, công nhận quyền sử dụng đất và nhận chuyển quyền sử dụng đất chứ không phải xét trước đó.

Luật sư Lê Đăng Liệu
(Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (Tp.HCM)

(Theo Pháp luật Tp.HCM Online) 

Hỗ trợ trực tuyến

Dự toán xây dựng

Mọi ý kiến xin liên hệ theo đ/c:

Email:contact@bdshanoi.com

Xem phong thủy

Mọi ý kiến xin liên hệ theo đ/c:

Email:contact@bdshanoi.com

Đăng ký nhận tin

Đăng ký bản tin điện tử hàng ngày từ BĐS Hà nội mới

Email: contact@bdshanoimoi.com